Tin tức

BẢN CÔNG BỐ THỰC PHẨM NHẬP KHẨU CÓ HIỆU LỰC TRONG BAO LÂU?

Bản công bố thực phẩm chức năng nhập khẩu có hiệu lực trong thời gian là bao lâu? Điều kiện để thực hiện công bố TPCN nhập khẩu là gì? Công bố thực phẩm chức năng cần thực hiện thủ tục, hồ sơ gì? Cùng theo dõi bài viết dưới đây để hiểu rõ hơn về các vấn đề, thủ tục công bố thực phẩm nhập khẩu liên quan nhé!

Điều kiện thực hiện bản công bố thực phẩm chức năng

Điều kiện về ngành nghề
Cơ sở kinh doanh muốn thực hiện công bố thực phẩm chức năng cần phải đáp ứng điều kiện về việc đăng ký luật kinh doanh của doanh nghiệp, đăng ký ngành nghề kinh doanh.
Điều kiện về giấy phép
Để thực hiện đăng ký kinh doanh TPCN thì phải có giấy chứng nhận của cơ sở đủ điều kiện an toàn TP theo điểm đ khoản 1 Điều 7 của Nghị định 15/2018/NĐ-CP
Công bố thực phẩm
Các sản phẩm TPCN phải được cấp giấy chứng nhận công bố phù hợp quy định an toàn thực phẩm.
Để kinh doanh sản phẩm thực phẩm chức năng thì doanh nghiệp cần phải thực hiện các thủ tục công bố trước khi nhập khẩu sản phẩm về Việt Nam.
Kiểm tra tính an toàn cho sản phẩm
Nhập khẩu sản phẩm TPCN thì phải trải qua các giai đoạn kiểm tra sản phẩm của cơ quan tổ chức nhà nước có thẩm quyền.
Nơi tiếp nhận hồ sơ công bố
Theo quy định cần nộp hồ sơ công bố đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền để thực hiện công bố tại Bộ Y tế với thực phẩm bảo vệ sức khoẻ.
Nộp hồ sơ đến cơ quan chức năng có thẩm quyền do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chỉ định với thực phẩm dinh dưỡng y học.

Trình tự đăng ký bản công bố thực phẩm chức năng

Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 15/2018/NĐ-CP quy định một số điều của Luật An toàn thực phẩm thì trình tự đăng ký bản công bố là sản phẩm thực phẩm chức năng nhập khẩu qua các bước: 
– Nộp hồ sơ đăng ký bản công bố sản phẩm qua hệ thống trực tiếp hoặc gián tiếp 
– Cơ quan tiếp nhận sẽ tiếp nhận bản đăng ký CBSP
– Nếu không xét duyệt hồ sơ cơ quan tiếp nhận thì phải yêu cầu sửa đổi bổ sung 1 lần.
– Nếu sản phẩm có sự thay đổi về tân, thành phần, xuất xứ thì cần phải thông báo bằng văn bản về nội dung thay đổi đến cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo như quy định. Kinh doanh sản phẩm sau khi được thông báo.
– Cơ quan tiếp nhận hồ sơ được thông báo trên trang thông tin được tiếp nhận hồ sơ 
– Nộp phí thẩm định hồ sơ

Tạm kết

Trên đây là các thông tin liên quan đến công bố thực phẩm, thực hiệc các bước công bố quy định an toàn thực phẩm. Nếu có thắc mắc hay cần bất kể thông tin tư vấn nào bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua thông tin:

Website: https://congbothucphamnhanh.com 
Hotline: 0904 445 449

Xem thêm:https://tapchisongthuong.com/ban-cong-bo-thuc-pham-nhap-khau

Những bài viết liên quan

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.

Back to top button